DA SẦN SÙI, ĐỎ ỬNG CÓ PHẢI VIÊM DA CƠ ĐỊA?

Da sần sùi, đỏ ửng có phải viêm da cơ địa hay không? Viêm da cơ địa là chứng bệnh tương đối dai dẳng rất khó để chữa khỏi triệt để, nhiều người bị tái phát đi tái phát lại.

Hỏi: Một bệnh nhân tên Song Uyên ở Bắc Ninh có gửi câu hỏi đến như sau: Chị bị nổi mụn nhỏ li ti và sưng đỏ thành từng đám to ở vùng trong cánh tay. Chị có dùng thuốc Trangala để bôi khoảng nửa tháng thì ngừng bôi thuốc thì thấy tình trạng mụn đã đỡ sưng tấy đi thế nhưng ở những chỗ bị bôi thuốc vào thấy đỏ từng mảng mà da lại sần sùi không được nhẵn như khi chưa có mụn nữa tôi không biết phải làm sao để hết tình trạng trên và không hiểu là bị bệnh gì?

Ảnh minh họa
Viêm da cơ địa – Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn Song Uyên!

Trangala đúng là thuốc để dùng bôi ngoài da nó có các thành phần: chloramphenicol, dexamethason với mỡ trăn. Chloramphenicol là kháng sinh phổ rộng, có khả năng kìm khuẩn với nhiều chủng gram âm (-) và gram dương (+). Dexamethason là một chất kháng viêm mạnh. Mỡ trăn có tác dụng làm mềm da và mịn da, nhất là khi da bị khô do trời lạnh. Mỡ trăn trong đông y được coi là một loại dược liệu rất hữu hiệu để trị bỏng, trị viêm da. Bởi vậy mà thuốc trangala dùng để điều trị mụn nhọt, ghẻ lở, da nứt nẻ do trời lạnh, nước ăn chân, ăn tay, viêm da, ngứa da, bỏng… nhưng Khi dùng thuốc bạn nên xem kỹ hướng dẫn sử dụng của nó nhé.

Theo thư bạn kể, rất có thể bạn bị viêm da (tuy nhiên, viêm da cũng có nhiều thể: viêm da mụn đỏ, viêm da cơ địa, hoặc viêm da tiếp xúc… Bạn không nên tự ý dùng thuốc bôi mà hãy đến bệnh viện thăm khám cụ thể để bác sĩ xác định chính xác bệnh của bạn để có hướng điều trị cho tốt). Biểu hiện của bạn là những đám da nổi mụn đỏ sưng tấy đau, nếu bạn bôi thuốc Trangala vào thì các mụn này sẽ xẹp xuống, da sẽ mịn hơn trong vòng 5 – 7 ngày đầu. Trong thời gian dùng thuốc, cần vệ sinh sạch sẽ vùng da bị viêm và không dùng thêm loại thuốc nào nữa, vết đỏ của bạn cho thấy da bị tổn thương do trị không đúng thuốc hoặc trong quá trình bôi thuốc bạn không kiêng khem các thức ăn làm gây thêm dị ứng hoặc do mụn khỏi nhưng để lại sẹo cần phải dùng thuốc khác. Tốt nhất bạn hãy tới cơ sở y tế chuyên khoa da liễu để được thăm khám cụ thể nhé.

Hơn nữa trong quá trình điều trị bệnh, cũng tùy vào cơ địa của từng người mà sẽ có sự xuất hiện các tác dụng phụ khác nhau như: làm da đỏ ửng, teo da, mụn nhỏ nổi nhiều hơn,….do hoạt chất dexamethason trong thuốc rất dễ gây kích ứng và các tác dụng phụ cho da, có thể cơ thể bạn đã phản ứng với hoạt chất này.

DS Hải Thanh tham gia trả lời.

Như vậy là da sần sùi, đỏ ửng có phải viêm da cơ địa? Nó là một biểu hiện ban đầu của loại bệnh này tuy nhiên cần phải tới khám chuyên khoa để cho kết quả chính xác hơn.

DA SẦN SÙI, ĐỎ ỬNG CÓ PHẢI VIÊM DA CƠ ĐỊA?
Đánh giá bài viết
Đăng bởi: Admin

Là biên tập viên chính cho website https://thuocchuabenhviemdacodia.com nhầm cung cấp những thông tin chính xác và cụ thể để người bệnh có thể tham khảo và điều trị bệnh viêm da cơ địa một cách hiệu quả nhất.

Gửi trả lời